NLĐ Làm việc tại 2 nơi thì tham gia BHXH, BHYT như thế nào?

Ngày hỏi:25/10/2021

Công ty em có 2 bạn nhân sự đã và đang tham gia BHXH tại công ty khác. Thể giờ làm việc tại công ty thì em vẫn lên bảng lương mà không cần đóng BH có được không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, có quy định:

Điều 42. Quản lý đối tượng

1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì nếu NLĐ có ký kết hợp đồng lao động tại nhiều nơi thì sẽ đóng BHXH và BHTN tại nơi đầu tiên ký kết hợp đồng. Còn BHYT sẽ được đóng tại nơi có mức lương cao nhất. Còn bảo hiểm tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp thì phải tham gia tại tất cả các nơi có thực hiện việc giao kết hợp đồng lao động.

Trân trọng.

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin