Nghỉ phép năm thì có được tính vào thâm niên hay không?

Ngày hỏi:23/10/2021

Dạ, xin được hỏi tôi có đọc luật thấy: Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động. Như vậy, tôi ngày nghỉ phép và hưởng nguyên lương/năm là 12 ngày, vậy số ngày nghỉ phép đó có được tính vào để hưởng thâm niên không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 114 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày (Trường hợp của bạn 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường)

Như vậy, cứ 05 năm làm việc người lao động sẽ được tăng thêm 01 ngày nghỉ hằng năm cho nên đối với trường hợp của bạn, khi xin nghỉ phép thì ngày nghỉ phép vẫn được tính theo thâm niên trong quy định này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.