Thay đổi nơi sản xuất có phải làm thủ tục công bố lại sản phẩm không?

Ngày hỏi:14/10/2021

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc thay đổi nơi sản xuất có phải làm thủ tục công bố lại sản phẩm không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 4 Điều 8 Nghị định 15/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn thực phẩm

- Trường hợp sản phẩm có sự thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo thì tổ chức, cá nhân phải công bố lại sản phẩm.

- Các trường hợp có sự thay đổi khác, tổ chức, cá nhân thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan tiếp nhận hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này và được sản xuất, kinh doanh sản phẩm ngay sau khi gửi thông báo.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi doanh nghiệp thực hiện việc thay đổi nơi xuất xứ (nơi thực hiện việc sản xuất). Cụ thể, là nơi sản xuất ra sản phẩm thì sẽ phải thực hiện lại việc công bố lại sản phẩm.

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.