Nộp bản sao quyết định thôi việc để hưởng trợ cấp thất nghiệp có được không?

Ngày hỏi:07/10/2021

Dạ, em đang làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng một trong những giấy tờ để hưởng đó là có quyết định thôi việc nhưng bản gốc em đang bỏ ở quê nên em muốn hỏi có thể sử dụng bản sao để nộp được không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP quy định về hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

- Quyết định thôi việc;

- ...

Như vậy, một trong những giấy tờ để nhận trợ cấp thất nghiệp là quyết định thôi việc. Tuy nhiên, bản sao vẫn được áp dụng khi có chứng thực. Trong trường hợp bạn không có chứng thực được thì phải nhờ người khác hay làm cách nào đó để chuyển hồ sơ lên cho bạn. Bạn căn cứ quy định trên để thực hiện thủ tục của mình.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin