Học ngành gì mới có thể trở thành Công chứng viên?

Ngày hỏi:22/09/2021

Dạ, đối với nghề công chứng, cụ thể muốn trở thành Công chứng viên thì phải học ngành gì hay tốt nghiệp ngành gì?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Luật Công chứng 2014 quy định về điều kiện trở thành công chứng viên như sau:

Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt và có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì được xem xét, bổ nhiệm công chứng viên:

1. Có bằng cử nhân luật;

2. Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

3 ...

Như vậy, theo quy định nêu trên thì bắt buộc phải có bằng cử nhân luật mới có thể trở thành Công chứng viên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.