Học sinh, sinh viên có được nghỉ học ngày lễ không?

Ngày hỏi:30/08/2021

Cho hỏi. Theo quy định thì học sinh, sinh viên có được nghỉ học vào ngày lễ không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 112 Bộ luật lao động 2019, có quy định về nghỉ lễ, tết

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

=> Như vậy, những ngày nêu trên người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng nguyên lương. Giảng viên, giáo viên cũng sẽ được nghỉ dạy vào những ngày này. Vậy nên học sinh, sinh viên vào những ngày này cũng sẽ được nghỉ học.

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.