Học xong lớp đào tạo luật sư thì phải đăng ký tập sự ngay?

Ngày hỏi:18/08/2021

Xin hỏi, em muốn biết trường hợp một cá nhân được cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư thông thường họ có đợt đăng ký thì họ đi tập sự luôn. Nhưng đây có phải là điều kiện bắt buộc không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về tập sự hành nghề luật sư như sau:

Người có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư và người quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này được tập sự hành nghề tại tổ chức hành nghề luật sư.

Thời gian tập sự hành nghề luật sư là mười hai tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 16 của Luật này. Thời gian tập sự hành nghề luật sư được tính từ ngày đăng ký tập sự tại Đoàn luật sư.

Như vậy, đối với quy định hiện hành thì không bắt buộc sau khi có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư thì phải đi tập sự ngay, mà đây là quyền của người đó có thể đăng ký tập sự thời gian khác hoặc thậm chí không đi đăng ký nếu không muốn tiếp tục con đường trở thành luật sư tại Việt Nam.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.