Có bằng cao đẳng ngành kế toán thì có làm đấu giá viên được hay không?

Ngày hỏi:31/07/2021

Hiện em đang có bằng cao đẳng chuyên ngành kế toán thì có làm đấu giá viên được hay không ạ? Hay bắt buộc phải có băng đại học?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 10 Luật Đấu giá tài sản 2016 có quy định về tiêu chuẩn đấu giá viên như sau:

Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng.

Đối với chuyên ngành đào tạo thì bạn đã đủ điều kiện tuy nhiên tiêu chuẩn đấu giá viên yêu cầu phải có bằng tốt nghiệp đại học trở lên, bạn chỉ có bằng cao đẳng thì chưa đáp ứng điều kiện.

Bạn có thể học liên thông để đạt yêu cầu về trình độ nhé.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.