15 tuổi chạy xe máy có bị phạt tiền vì chưa đủ tuổi để lái xe không?

Ngày hỏi:24/07/2021

Cho hỏi trường hợp người đủ 15 tuổi chạy xe máy có bị phạt tiền vì chưa đủ tuổi để lái xe hay không?

Nội dung này được Luật sư Trần Khánh Linh tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Ngoài ra Khoản 3 Điều 134 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 cũng quy định về nguyên tắc xử lý đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính, theo đó:

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Như vậy, từ các quy định trên cho thấy người đủ 15 tuổi điều khiển xe máy chỉ bị phạt cảnh cáo chứ không bị phạt tiền.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.