Đường một chiều rộng thì có được đỗ xe không?

Ngày hỏi:15/07/2021

Nhà em phía trước có đường 1 chiều rộng, gần đó cũng có bãi đỗ xe. Tuy nhiên, để linh hoạt hơn thì em có thể đỗ xe ô tô của mình bên trái trên đường một chiều hay không, đường rộng khoảng 7m.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về đỗ xe trên đường bộ như sau:

Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

Bên trái đường một chiều;

Như vậy, mặc dù đoạn đường phía trước nhà bạn rộng. Tuy nhiên, về nguyên tắc đây là đường một chiều nên không thực hiện việc đỗ xe bên trái của đoạn đường này, bạn có thể đỗ bên phải hoặc tới bãi đỗ xe gần đó.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.