Sinh năm 1990 có thể được tái nhiệm làm Bí thư đoàn xã hay không?

Ngày hỏi:21/06/2021

Em có câu hỏi xin được giải đáp ạ. Em xin hỏi là em sinh năm 1990 hiện tại đang giữ chức vụ Bí thư đoàn xã ạ. Nhưng nhiệm kì năm 2022 tới bầu cử lại liệu em vẫn có thể tiếp tục giữ chức vụ lần 2 không ạ và tuổi giữ chức vụ lần 2 là bao nhiêu ạ? 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điều 11 Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 quy định về tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp cơ sở (xã, phường, thị trấn) như sau:

1- Trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên, trình độ lý 1uận chính trị sơ cấp.

2- Giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

Đối với vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách, trình độ văn hoá nói chung từ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, đã được bồi dưỡng chương trình lý luận chính trị sơ cấp. Giữ chức vụ không quá 37 tuổi.

Theo đó, pháp luật chỉ đặt ra quy định chung về trình độ chuyên môn cũng như độ tuổi làm bí thư đoàn xã, không phân biệt giữ chức vụ lần đầu hay lần 2.

Cho nên trường hợp của anh/chị sinh năm 1990, đến 2022 là 32 tuổi vẫn đảm bảo độ tuổi giữ chức vụ => Vì vậy anh/chị vẫn có thể làm bí thư đoàn xã lần 2 nếu đảm bảo các tiêu chuẩn khác.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.