Đối tượng của tái thẩm chỉ có thể là bản án đã có hiệu lực pháp luật?

Ngày hỏi:11/06/2021

Xin hỏi đối với vụ án dân sự thì tính chất của tái thẩm chỉ xét lại bản án đã có hiệu lực pháp luật mà không xét lại các quyết định cũng có hiệu lực pháp luật đúng không? Hay nói cách khác là đối tượng tái thẩm chỉ có thể là bản án?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 351 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

Tái thẩm là xét lại bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật nhưng bị kháng nghị vì có tình tiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định mà Tòa án, các đương sự không biết được khi Tòa án ra bản án, quyết định đó.

Như vậy, đối tượng tái thẩm không chỉ có bản án đã có hiệu lực pháp luật mà ngoài ra quyết định đã có hiệu lực pháp luật trong việc dân sự cũng được xét lại theo hình thức này.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Căn cứ pháp lý:

Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin