Chi phí di chuyển máy móc có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất hay không?

Ngày hỏi:10/06/2021

Tôi có cái nhà xưởng trên đất bị Nhà nước ra quyết định thu hồi. Cho hỏi chi phí di chuyển đồ đạc, máy móc trong nhà xưởng nhà nước có bồi thường hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 91 Luật Đất đai 2013 có quy định:

Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

Như vậy, theo quy định này trường hợp của bạn sẽ được Nhà nước bồi thường chi phí di chuyển, thiệt hại khi di chuyển, tháo dỡ đồ đạc, máy móc như quy định trên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.