Đổi sang CCCD gắn chíp có phải sửa sổ đỏ hay không?

Ngày hỏi:14/05/2021

Sắp tới nếu mình đổi từ CMND sang CCCD có gắn chíp thì mình có phải sửa số CMND trên sổ đỏ không? Sổ đỏ mình đứng tên ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 14 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định các trường hợp xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp khi đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất như sau:

Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Theo như quy định này thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có thể yêu cầu xác nhận thay đổi thông tin về số giấy CMND, số thẻ CCCD trên Giấy chứng nhận đã được cấp nếu có nhu cầu.

Như vậy việc xác nhận thay đổi số CMND sang số thẻ CCCD có gắn chíp trên Giấy chứng nhận là không bắt buộc. Nếu bạn không có nhu cầu thì không cần phải sửa đổi thông tin về số thẻ CCCD có gắn chíp trên sổ đỏ.

Tuy nhiên, việc sửa đổi, xác nhận thông tin này chỉ được thực hiện đồng thời với với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất. Việc thay đổi thông tin số thẻ CCCD không thuộc trường hợp đăng ký biến động (Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013). Cho nên việc xác nhận thay đổi thông tin này không thể thực hiện độc lập.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.