Có được xin nghỉ phép năm nhiều lần hay không?

Ngày hỏi:04/05/2021

Anh chị trả lời giúp em trường hợp này với ạ. Năm 2021 này em có 12 ngày phép năm, em muốn xin công ty nghỉ thành nhiều lần, cụ thể là 3-4 lần trong năm có được không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định về nghỉ hàng năm như sau:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

Căn cứ quy định nêu trên, bạn muốn nghỉ phép năm thành 3-4 lần thì thỏa thuận với công ty để nghỉ.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.