Công ty có bắt buộc phải chi tiền phúng điếu cho gia đình NLĐ không?

Ngày hỏi:28/04/2021

Trường hợp bố người lao động mất thì công ty có bắt buộc phải chi tiền phúng điếu cho người lao động không ạ? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ tại Bộ luật lao động 2019 thì người lao động sẽ được hưởng các chế độ nhứ:

- Nghỉ phép hàng năm, số ngày nghỉ theo quy định của pháp luật;

- Nghỉ thai sản, nghỉ ốm đau, nghỉ việc riêng, nghỉ việc không lương;

- Và một số quyền lợi khác luật định.

Và tại Khoản 2 Điều 6 Bộ luật Lao động 2019 người sử dụng lao động có các nghĩa vụ sau đây:

- Thực hiện hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể và thỏa thuận hợp pháp khác; tôn trọng danh dự, nhân phẩm của người lao động;

- Thiết lập cơ chế và thực hiện đối thoại, trao đổi với người lao động và tổ chức đại diện người lao động; thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở tại nơi làm việc;

...

Như vậy, căn cứ Bộ luật lao động 2019 thì không có quy định nào bắt buộc công ty phải chi tiền phúng điếu cho gia đình người lao động. Đây là phúc lợi của công ty dành cho người lao động được pháp luật khuyến khích. Do đó, tùy vào sự thỏa thuận của hai bên khi thực hiện ký kết hợp đồng lao động cũng như phụ thuộc vào chính sách, quy chế của từng công ty.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin