Đăng ký khai tử ghi ngày âm hay ngày dương lịch?

Ngày hỏi:15/04/2021

Các bác cho cháu hỏi khi đi đăng ký khai tử cho người nhà ở UBND xã thì phần ghi ngày mất mình ngày âm hay dương? Tại người mất cháu thấy toàn làm các thủ tục theo ngày âm lịch ạ.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định việc đăng ký khai tử như sau:

Khi đăng ký khai tử theo quy định của Luật Hộ tịch, nội dung khai tử phải bao gồm các thông tin: Họ, chữ đệm, tên, năm sinh của người chết; số định danh cá nhân của người chết, nếu có; nơi chết; nguyên nhân chết; giờ, ngày, tháng, năm chết theo Dương lịch; quốc tịch nếu người chết là người nước ngoài.

.....

Theo quy định nêu trên, khi đi đăng ký khai tử, tại mục ngày mất thì sẽ ghi theo Dương lịch.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.