Có phải đi khai tử trước khi tổ chức đám tang cho người mất hay không?

Ngày hỏi:15/04/2021

Cho tôi vấn đề như sau: Có quy định phải đi khai tử cho người mất trước khi làm đám tang cho họ hay không? Nhà tôi có người mất nhưng công chuyện còn lo chưa xong, nên chưa có thời gian đi khai tử.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Trước đây, tại Điều 8 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL có quy định vấn đề khai tử cho người mất như sau:

Khi có người qua đời, gia đình hoặc thân nhân phải làm thủ tục khai tử trước khi tổ chức lễ tang theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, Khoản 2 Điều 2 Thông tư 05/2019/TT-BVHTTDL đã bãi bỏ quy định này.

Cũng có nghĩa là không buộc phải khai tử trước khi tổ chức đám tang cho người mất. Tuy nhiên, gia đình cần chú ý về thời hạn khai tử theo quy định của pháp luật (Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì phải đi khai tử - Điều 33 Luật Hộ tịch 2014).

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.