Chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/04/2021

Trường hợp doanh nghiệp tôi chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu từ thuế thu nhập cá nhân 4 ngày thì bị phạt bao nhiêu vậy? Admin hỗ trợ giúp mình.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 29 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt hành vi vi phạm quy định về lập, gửi thông báo, báo cáo về hóa đơn, trong đó:

- Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo về hóa đơn quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 05 ngày, kể từ ngày hết thời hạn theo quy định mà có tình tiết giảm nhẹ.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sau đây: Nộp thông báo, báo cáo về hóa đơn quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày, kể từ ngày hết thời hạn theo quy định, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này;

Như vậy, trường hợp doanh nghiệp của chị thực hiện gửi báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN chậm 4 ngày so với quy định thì có thể phạt cảnh cáo (nếu có tình tiết giảm nhẹ) hoặc bị phạt tiền đến 3 triệu đồng.

Chị căn cứ quy định trên để đối chiếu trường hợp cụ thể.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.