Học lực khá mà nghỉ học 35 buổi/năm thì có bị lưu ban lớp?

Ngày hỏi:10/03/2021

Em có học lực khá, nhưng em đang lo vì đã nghỉ học tới 35 buổi học rồi. Em sợ là em bị ở lại lớp. Như vậy có đúng không ạ? Tại em học lớp 11 rồi.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Điều 15 Quy chế đánh giá, xếp loại học sinh trung học cơ sở và học sinh trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT có quy định:

2. Học sinh thuộc một trong các trường hợp dưới đây thì không được lên lớp:

a) Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại);

b) Học lực cả năm loại Kém hoặc học lực và hạnh kiểm cả năm loại yếu;

Như vậy, căn cứ quy định trên nếu nghỉ quá 45 buổi học trong năm học thì học sinh sẽ không được lên lớp (kể cả học lực giỏi hay khá).

Tuy nhiên, do bạn mới nghỉ được 35 buổi học/năm thì vẫn được lên lớp nếu hạnh kiểm cả năm bạn không phải loại yếu.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.