Giấy chứng nhận kiểm định xe ô tô bị mất có được cấp lại không?

Ngày hỏi:05/03/2021

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì: Giấy chứng nhận kiểm định xe ô tô bị mất có được cấp lại không? Văn bản nào quy định? Mong sớm nhận hồi đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT, có quy định:

Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định bị mất, hư hỏng, rách nát thì chủ xe phải đưa xe đi kiểm định lại để cấp Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên, trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định bị mất thì chủ xe phải đưa xe đi kiểm định lại để cấp lại như ban đầu.

Trân trọng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.