Chưa xem xét tinh giản biên chế với công chức địa chính xã

Ngày hỏi:03/03/2021

Xin hỏi trường hợp công chức địa chính cấp xã đang trong thời gian xem xét kỷ luật vì có sai phạm về nghiệp vụ của mình thì có xem xét tinh giản biên chế luôn hay không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế:

1. Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

2. Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Những người đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, đối với công chức địa chính cấp xã đang trong thời gian xem xét kỷ luật thì chưa xem xét tinh giản biên chế.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.