Biển số xe bị mờ có bị phạt hay không?

Ngày hỏi:07/01/2021

Bố em chạy xe dream thái, do xe cũng lâu lắm rồi nên biển số xe mờ hết hai số đầu. Không biết trường hợp này thì có bị công an phạt không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông, cụ thể:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau đây: 

Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển;

Như vậy, bố anh điều khiển xe máy mà biển số không rõ chữ, số thì sẽ bị phạt đến 200.000 đồng. Do đó, bố anh nên làm thủ tục đổi biển số xe để tránh bị xử phạt vì lỗi vi phạm trên.

Anh có thể tham khảo thêm bài viết: Thủ tục đổi biển số xe

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin