Bụi bẩn che mờ biển số ô tô thì có bị xử phạt?

Ngày hỏi:26/12/2020

Tôi thấy những xe ô tô chạy ngoài đường dù xe bị bẩn nhưng biển số sẽ được lau sạch. Vậy nếu biển số xe ô tô bị che mờ sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Có quy định:

Xử phạt người điều khiển xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông. Trong đó có:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

Bên cạnh đó. Theo khoản 7 Điều 16 thì sẽ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải lắp đầy đủ thiết bị hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật hoặc khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị theo quy định.

=> Như vậy, theo quy định thì trường hợp biển số xe ô tô bị che lấp sẽ bị xử phạt mức phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và buộc phải làm sạch biển số bị bẩn đó.

Ban biên tập phản hồi.

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin