Được xếp học lực loại giỏi khi có một môn học dưới 6.5?

Ngày hỏi:21/12/2020

Cho em hỏi là nếu trong 10 môn học thì môn toán với anh em trên 8.0, mấy môn còn lại đều trên 6.5, chỉ có môn hoá là 6.1 thì có được tính là loại giỏi không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Điều 13 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT, có quy định: 

Tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm họ loại giỏi:

Điểm trung bình các môn học từ 8,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 3 môn Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ từ 8,0 trở lên (cụm từ này được thay thế bởi Khoản 6 Điều 2 Thông tư 26/2020/TT-BGDĐT); riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 8,0 trở lên;

- Không có môn học nào điểm trung bình dưới 6,5;

- Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì dù các môn học của bạn đạt điểm cao, nhưng có một môn học có điểm trung bình dưới 6.5 thì không được xếp loại giỏi học lực bạn nhé. Trường hợp của bạn chỉ được xếp loại khá.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập LawNet

  • Ban biên tập LawNet
  • Click để xem thông tin