Quá thời hạn nhập học thí sinh trúng tuyển có được nhập học nữa không?

Ngày hỏi:14/12/2020

Trường hợp đã trúng tuyển đại học và có giấy báo nhập học đại học, nếu nhập học muộn hơn so với giấy nhập học thì có được nhập học nữa không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 3 Điều 20 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT, có quy định:

Đối với thí sinh đến trường nhập học chậm sau 15 ngày trở lên kể từ ngày ghi trong thông báo nhập học:

- Nếu không có lý do chính đáng thì coi như bỏ học;

- Nếu đến chậm do ốm đau, tai nạn, có giấy xác nhận của bệnh viện quận, huyện trở lên hoặc do thiên tai có xác nhận của UBND quận, huyện trở lên, các trường xem xét quyết định tiếp nhận vào học hoặc bảo lưu kết quả tuyển sinh để thí sinh vào học sau.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì bạn đã có giấy báo nhập học thì phải nhập học đúng thời gian ghi trong giấy báo. Trường hợp nhập học muộn hơn 15 ngày thì phải có lý do chính đáng, lúc này nhà trường sẽ xem xét bạn có được nhập học không hoặc sẽ bảo lưu để vào học sau.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.