Có được cấp Giấy xác nhận độc thân để kết hôn với người cùng giới?

Ngày hỏi:11/12/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi có xin được Giấy xác nhận độc thân để kết hôn với người cùng giới được không? Mong sớm nhận phản hồi.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Tại Khoản 5 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP, có quy định:

Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính hoặc kết hôn với người nước ngoài tại Cơ quan đại diện nước ngoài tại Việt Nam thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính thì cán bộ, cơ quan đăng ký hộ tịch sẽ từ chối cung cấp bạn nhé.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.