Học ngành kinh tế thì có làm điều tra viên tài nguyên môi trường không?

Ngày hỏi:04/12/2020
Hiện cháu muốn theo ngành điều tra viên môi trường. Vậy giờ cháu theo học chuyên ngành kinh tế thì sau ra nộp đơn thi vào thanh tra vẫn được đúng không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư liên tịch 53/2015/TTLT-BTNMT-BNV quy định về tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng đối với chức danh điều tra viên tài nguyên môi trường hạng IV như sau:

a) Tốt nghiệp trung cấp trở lên thuộc các chuyên ngành địa chất, khoáng sản, tài nguyên nước, khí tượng, thủy văn, hải văn, hải dương học, đất đai, địa chính, biến đổi khí hậu, tài nguyên và môi trường hoặc chuyên ngành khác có liên quan; nếu tốt nghiệp chuyên ngành khác phải hoàn thành chương trình bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành do cơ quan quản lý viên chức chuyên ngành điều tra tài nguyên môi trường quy định;

b) Có trình độ ngoại ngữ bậc 1 theo quy định tại Thông tư 01/2014/TT-BGDĐT;

c) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

Theo thông tin bạn cung cấp, hiện bạn đang học chuyên ngành kinh tế thì vẫn có thể trở thành điều tra viên môi trường nếu hoàn thành chương trình bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành do cơ quan quản lý viên chức chuyên ngành điều tra tài nguyên môi trường quy định.

Bên cạnh đó, bạn cần đáp ứng những điều kiện còn lại. Mời bạn tham khảo chi tiết bài viết sau: Tiêu chuẩn chức danh điều tra viên tài nguyên môi trường hạng IV.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.