Học hết lớp 12 rồi nghỉ có thể làm Điều tra viên được không?

Ngày hỏi:30/11/2020

Cho em hỏi em muốn làm điều tra viên, em học lớp 12 rồi nghỉ học thì có được không ạ? Em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 46 Luật Tổ chức cơ quan điều tra hình sự 2015 quy định về tiêu chuẩn chung của Điều tra viên gồm có:

- Là công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, có phẩm chất đạo đức tốt, liêm khiết, trung thực, bản lĩnh chính trị vững vàng, có tinh thần kiên quyết bảo vệ pháp chế xã hội chủ nghĩa.

- Có trình độ đại học An ninh, đại học Cảnh sát hoặc cử nhân luật trở lên.

- Có thời gian làm công tác pháp luật theo quy định của Luật này.

- Đã được đào tạo về nghiệp vụ Điều tra.

- Có sức khỏe bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ được giao.

Theo đó, bạn muốn trở thành điều tra viên thì phải có trình độ đại học An ninh, đại học Cảnh sát hoặc cử nhân luật trở lên. Vì vậy mà bạn học hết lớp 12 và nghỉ học thì không đủ điều kiện trở thành Điều tra viên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.