Tốt nghiệp cao đẳng ngành kế toán có được làm đấu giá viên hay không?

Ngày hỏi:26/11/2020

Cho em hỏi, tiêu chuẩn đấu giá viên là thế nào? Liệu tốt nghiệp cao đẳng ngành kế toán có được làm đấu giá viên không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 10 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định như sau:

Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

1. Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật này, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật này;

4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

Như vậy, một trong những điều kiện để trở thành đấu giá viên là có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng. Đồng nghĩa, bằng tốt nghiệp cao đẳng không đáp ứng được điều kiện trên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.