Bán nhà ở xã hội có phải chịu thuế GTGT hay không?

Ngày hỏi:04/11/2020

Nhờ tư vấn trường hợp bán nhà ở xã hội có phải chịu thuế GTGT không? Nếu có thì mức thuế suất là bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 2 Thông tư 219/2013/TT-BTC, có quy định: Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư này.

Điều 4 không quy định trường hợp bán nhà ở xã hội không chịu thuế GTGT, cho nên trong trường hợp bán nhà ở xã hội phải chịu thuế GTGT.

Bên cạnh đó Khoản 16 Điều 10 Thông tư này cũng quy định bán nhà ở xã hội theo quy định của Luật Nhà ở sẽ phải chịu thuế suất là 5%.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.