Kỹ thuật viên chụp x-quang đang mang bầu có được phân làm công việc khác hay không?

Ngày hỏi:03/11/2020
Tôi là kĩ thuật viên x-quang. Nay tôi có bầu. Xin hỏi luật sư có văn bản nào để tôi được phân công công việc khác mà không phải trực tiếp làm việc với máy CT và x-quang không ạ?
 
 

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 4 Điều 4 Thông tư 19/2012/TT-BKHCN quy định về việc sử dụng người lao động làm công việc bức xạ như sau:

Nhân viên bức xạ nữ mang thai phải thông báo cho người phụ trách an toàn về việc mang thai của mình và nếu có nguyện vọng tạm thời thay đổi điều kiện lao động thì người đứng đầu tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải bố trí công việc khác phù hợp.

Theo quy định nêu trên, bạn làm công việc chụp x-quang và hiện có thai thì phải thông báo cho người người phụ trách an toàn về việc mang thai của mình; đồng thời phải đề xuất với giám đốc để được bố trí công việc khác phù hợp.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.