Phụ nữ thì không áp dụng hình phạt tử hình?

Ngày hỏi:08/10/2020

Trường hợp một người phụ nữ phạm tội chịu mức án cao nhất là tử hình trong khi đó người này đang nuôi con nhỏ 16 tháng tuổi, liệu có được áp dụng hình phạt tử hình không?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 40 Bộ luật Hình sự 2015 quy định như sau:

- Tử hình là hình phạt đặc biệt chỉ áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng thuộc một trong nhóm các tội xâm phạm an ninh quốc gia, xâm phạm tính mạng con người, các tội phạm về ma túy, tham nhũng và một số tội phạm đặc biệt nghiêm trọng khác do Bộ luật này quy định.

- Không áp dụng hình phạt tử hình đối với người dưới 18 tuổi khi phạm tội, phụ nữ có thai, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi hoặc người đủ 75 tuổi trở lên khi phạm tội hoặc khi xét xử.

Như vậy, đối với trường hợp phụ nữ đang nuôi con nhỏ 16 tháng tuổi (dưới 36 tháng tuổi) thì không được áp dụng hình phạt tử hình theo quy định trên.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.