Sinh viên chuyên ngành giám định pháp y có được miễn học phí không?

Ngày hỏi:25/09/2020

Em tôi có nguyện vọng học ngành giám định pháp y. Do gia đình tôi cũng khá khó khăn về kinh tế nên cũng không muốn em tôi tiếp tục học. Em tôi nói là học ngành này thì không cần phải đóng học phí. Tôi muốn xác nhận lại vấn đề này có đúng không? Mong ban biên tập giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 10 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP có quy định một trong các trường hợp được miễn học phí, cụ thể là:

Học sinh, sinh viên, học viên, nghiên cứu sinh các chuyên ngành: Lao, Phong, Tâm thần, Giám định pháp y, Pháp y tâm thần và Giải phẫu bệnh.

Theo quy định này thì sinh viên chuyên ngành Giám định pháp y là đối tượng được miễn học phí. Sinh viên ngành này không cần phải đóng học phí. Cho nên thông tin mà em bạn cung cấp là hoàn toàn chính xác.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.