Người 16 tuổi vi phạm giao thông xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:25/09/2020

Cho tôi hỏi em tôi 16 tuổi lái xe mô tô bị công an giao thông bắt với những lỗi sau: không đủ tuổi, tống ba và hai người ngồi sau không đội nón bảo hiểm. Như vậy em tôi bị phạt bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì có thể xác định và chia thành 03 lỗi vi phạm như sau:

Lỗi thứ nhất: Không đủ tuổi lái xe

Theo Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

Lỗi thứ hai: Chở quá số người quy định

Theo Điểm l Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy chở theo 02 người trên xe (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Lỗi thứ ba: Chở người ngồi sau không đội nón bảo hiểm

Theo Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Tổng mức phạt tiền từ các vi phạm trên là từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.

Tuy nhiên theo Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định: Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Theo quy định này thì mức phạt tiền đối với người đủ 16 tuổi vi phạm các lỗi trên là: 400.000 đến 600.000 đồng. Như vậy thì em của bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng. Trường hợp em bạn không có tiền nộp phạt thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin