Tạo lập chữ ký điện tử dưới dạng âm thanh được không?

Ngày hỏi:21/09/2020

Thời gian gần đây tôi nghe rất nhiều về chữ ký điện tử. Xin hỏi chữ ký điện tử được lập dưới dạng âm thanh thì có được không? Hay bắt buộc phải là ký tự, con số?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 21 Luật Giao dịch điện tử 2005 quy định về chữ ký điện tử như sau:

Chữ ký điện tử được tạo lập dưới dạng từ, chữ, số, ký hiệu, âm thanh hoặc các hình thức khác bằng phương tiện điện tử, gắn liền hoặc kết hợp một cách lô gíc với thông điệp dữ liệu, có khả năng xác nhận người ký thông điệp dữ liệu và xác nhận sự chấp thuận của người đó đối với nội dung thông điệp dữ liệu được ký.

Như vậy chữ ký điện tử có thể được tạo lập dưới dạng âm thanh.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.