Cơ quan đăng ký khai tử cho người nước ngoài chết tại Việt Nam?

Ngày hỏi:11/09/2020

Tôi có một người bạn, quốc tịch Canada mới sang Việt Nam gặp người thân cư trú cũng được 1 năm, nhưng không may bị chết vì đột quỵ. Nay tôi muốn làm thủ tục khai tử cho bạn tôi thì ra UBND xã làm thủ tục như bình thường phải không? Hay phải tới cơ quan cao hơn? Mong tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 51 Luật Hộ tịch 2014 quy định:

Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử cho người nước ngoài hoặc công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài chết tại Việt Nam.

Như vậy, cơ quan là UBND cấp huyện nơi người nước ngoài cư trú cuối cùng sẽ làm thủ tục đăng ký khai tử cho họ, việc đăng ký này không thuộc thẩm quyền của UBND xã.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.