Đòi tiền ngoài chi phí đã thỏa thuận hòa giải viên thương mại phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:10/09/2020

Hòa giải viên thương mại có đòi hỏi tiền chúng tôi ngoài chi phí đã được thỏa thuận giữa các bên thì hòa giải viên này có bị phạt hành chính không ạ? Xin được hỏi.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 2a và Khoản 3 Điều 30 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về hoạt động của hòa giải viên thương mại:

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: Nhận, đòi hỏi tiền, lợi ích khác ngoài khoản thù lao và chi phí đã thỏa thuận;

- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Như vậy, nếu hòa giải viên thương mại đòi hỏi tiền ngoài khoản thù lao và chi phí đã được thỏa thuận thì bị phạt tiền đến 30 triệu đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.