Hòa giải viên thương mại không báo thù lao cho các bên phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:10/09/2020

Cho tôi hỏi: Nếu hòa giải viên thương mại không thông báo thù lao cho các bên trước khi tiến hành hòa giải thì bị phạt bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 1a Điều 30 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về hoạt động của hòa giải viên thương mại như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thông báo cho các bên về thẩm quyền, thù lao và chi phí trước khi tiến hành hòa giải.

Như vậy, nếu hòa giải viên thương mại không thông báo cho các bên về thù lao trước khi tiến hành hòa giải thì sẽ bị phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.