Phải làm gì khi hàng hóa tại cửa hàng miễn thuế bị hư hỏng?

Ngày hỏi:07/09/2020

Theo quy định mới nhất về kinh doanh hàng hóa miễn thuế: Nếu hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế bị hư hỏng thì Doanh nghiệp cần phải làm gì? Nhờ tư vấn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/10/2020) thì hàng hóa bị đổ vỡ, hư hỏng, mất phẩm chất, kém chất lượng, hết hạn sử dụng, không được bán phục vụ tiêu dùng doanh nghiệp phải xử lý như sau:

- Doanh nghiệp lập biên bản về tình trạng hàng hóa để tiêu hủy (có xác nhận của Chi cục Hải quan quản lý cửa hàng miễn thuế, kho chứa hàng miễn thuế) và tổ chức tiêu hủy theo quy định.

- Trước khi thực hiện tiêu hủy, doanh nghiệp phải có văn bản thông báo cụ thể về kế hoạch tiêu hủy cho Chi cục Hải quan quản lý cửa hàng miễn thuế, kho chứa hàng miễn thuế để tổ chức giám sát việc tiêu hủy theo quy định.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.