Phạt 3 triệu đối với hành vi buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu dưới 50 gói?

Ngày hỏi:03/09/2020

Nhà tôi ở gần biên giới Campuchia. Mấy hôm nay tôi có thấy có hàng xóm gần nhà tôi buôn bán thuốc lá điếu lậu 40 gói, mỗi gói có 20 điếu. Vậy hàng xóm tôi bị phạt bao nhiêu tiền đối với hành vi trên theo quy định mới nhất?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi sản xuất, buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, giao nhận hàng cấm như sau:

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm gồm:

Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng dưới 50 bao (1 bao = 20 điếu, đối với thuốc lá xì gà và các dạng thuốc lá thành phẩm khác nhập lậu được quy đổi 20g = 1 bao);

- Buộc tiêu hủy tang vật là hàng hóa, vật phẩm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường, văn hóa phẩm có nội dung độc hại đối với hành vi vi phạm và phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định trên.

Như vậy, trường hợp hàng xóm bạn bán buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng dưới 50 bao (mỗi bao có 20 điếu) thì sẽ bị phạt tiền tối đa 3 triệu đồng. Mức phạt này là mức phạt đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt tối đa là 6 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.