Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:26/08/2020

Tôi có một người bà con xa, vừa rồi ông ấy nghe lời xúi giục của bạn bè mà đi buôn lậu thuốc lá điếu ở biên giới. Ông ấy đã mang về khoảng 200 bao thuốc lá điếu để phân phối lại cho các tiểu thương trong xã để lấy lời. Xin hỏi hành vi trên của ông ấy nếu bị công an phát hiện thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Có tới mức truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 22 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP có quy định mức phạt tiền đối với hành vi buôn bán hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu như sau:

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 200 bao đến dưới 300 bao.

Như vậy, nếu bị phát hiện thì người bà con xa của bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp này với số tiền từ 20.000.000 đến 30.000.000 đồng tùy mức độ. Trường hợp buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu từ 500 bao trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.