Thu lãi nợ quá hạn không đúng quy định thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:26/08/2020

Chào anh chị, em đang làm tại ngân hàng ABG. Em muốn hỏi về trường hợp thu lãi nợ quá hạn không đúng theo quy định pháp luật thì phạt bao nhiêu tiền ạ?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Theo Khoản 3đ Điều 14 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định về Vi phạm quy định về cấp tín dụng:

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Thu lãi nợ quá hạn không đúng quy định của pháp luật;

Như vậy, thu lãi nợ quá hạn không đúng quy định của pháp luật sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định hiện hành.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.