Nhà nghỉ có thuộc loại cơ sở lưu trú du lịch không?

Ngày hỏi:12/08/2020

Tôi ở Đà Nẵng, thành phố phục vụ cho du lịch, tôi có xây dựng 5 căn nhà nghỉ, cho khách du lịch ở lại trong thời gian du lịch tại thành phố. Tôi muốn biết nhà nghỉ phục vụ cho du khách du lịch có thuộc cơ sở lưu trú du lịch không, hay phải xây dựng thành khách sạn?

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 48 Luật Du lịch 2017 quy định những cơ sở lưu trú như sau:

- Khách sạn.

- Biệt thự du lịch.

- Căn hộ du lịch.

- Tàu thủy lưu trú du lịch.

- Nhà nghỉ du lịch.

- Nhà ở có phòng cho khách du lịch thuê.

- Bãi cắm trại du lịch.

- Các cơ sở lưu trú du lịch khác.

Như vậy, việc xây dựng nhà nghỉ phục vụ khách du lịch vẫn thuộc là cơ sở lưu trú du lịch, chứ không đơn thuần phải là khách sạn.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.