Cấm quảng cáo bia, rượu bằng việc dán hình lên ô tô

Ngày hỏi:07/08/2020

Công ty tôi chuyên cung cấp các loại bia nồng độ cồn thấp dưới 3 độ. Tôi muốn phát triển thị trường và nhiều người biết đến bằng việc dán logo bia của chúng tôi lên xe ô tô. Như vậy có được không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 12 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 quy định không thực hiện quảng cáo rượu, bia có độ cồn dưới 5,5 độ trên các phương tiện quảng cáo trong trường hợp sau đây:

- Sự kiện, phương tiện quảng cáo, sản phẩm dành cho người chưa đủ 18 tuổi, học sinh, sinh viên, thanh niên, phụ nữ mang thai;

- Phương tiện giao thông.

Như vậy, công ty bạn nếu quảng cáo bia của mình thông qua phương tiện là xe ô tô thì trường hợp này trái với quy định về pháp luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin