Nhà có nguy cơ sập đổ có phải tháo dỡ?

Ngày hỏi:07/08/2020

Tôi có một căn nhà ở quê, nhà này tôi mua cho bà nội tôi, sử dụng cũng được 7 năm. Và theo đánh giá thì nhà có nguy cơ sập đổ, thì trường hợp này có nên tháo dỡ không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 92 Luật Nhà ở 2014 quy định về trường hợp phải tháo dỡ nhà ở như sau:

Nhà ở bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng đã có kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở hoặc trong tình trạng khẩn cấp, phòng chống thiên tai.

Căn cứ trường hợp của bạn thì để đảm bảo an toàn thì cần phải tháo dỡ. Luật nhà ở cũng quy định buộc phải tháo dỡ khi có nguy cơ sụp đổ.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin