Án phí ly hôn thuận tình do ai trả?

Ngày hỏi:18/06/2020

Hai vợ chồng em thuận tình ly hôn thì ai phải nộp án phí sơ thẩm ạ? Mong được giải đáp.

Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

Khoản 4 Điều 147 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ chịu án phí sơ thẩm như sau:

Trong vụ án ly hôn thì nguyên đơn phải chịu án phí sơ thẩm, không phụ thuộc vào việc Tòa án chấp nhận hay không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn. Trường hợp cả hai thuận tình ly hôn thì mỗi bên đương sự phải chịu một nửa án phí sơ thẩm.

Như vậy trong thuận tình ly hôn thì vợ và chồng đều phải chịu án phí sơ thẩm. Mỗi bên sẽ chịu một nửa án phí sơ thẩm.

Trân trọng!

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.