Góp vốn thành lập doanh nghiệp bằng ô tô được không?

Ngày hỏi:12/06/2020

Chào ban biên tập, tôi có nhu cầu góp vốn để thành lập công ty, nhưng hiện tại không có tiền mặt thì tôi góp vốn bằng ô tô được không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về tài sản góp vốn:

Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Như vậy, những loại tài sản có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam thì có thể thực hiện góp vốn, trường hợp bạn muốn góp vốn bằng ô tô thì sẽ dựa trên giá trị mà chiếc ô tô được định giá. Và việc đưa ô tô là tài sản góp vốn phải có sự đồng ý của các thành viên góp vốn khác đồng ý.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin