Mức phạt thấp nhất khi điều khiển xe ô tô mà có nồng độ cồn là bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/05/2020

Tôi được biết theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi lái xe, người lái xe mà có nồng độ cồn thì sẽ bị xử lý. Vậy cho hỏi. Mức phạt thấp nhất khi lái xe ô tô có nồng độ cồn là bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Điểm b Khoản 6 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

- Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây, trong đó có:

Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Bên cạnh đó hành vi vi phạm trên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng, và bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì mức phạt trên là mức phạt thấp nhất đối với hành vi điều khiển xe ô tô mà trong cơ thể có nồng độ cồn.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin