Cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo lái xe trái quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:21/05/2020

Chào chuyên viên, mình muốn hỏi theo nghị định 100 thì việc cơ sở đào tạo lái xe cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo lái xe trái quy định bị phạt bao nhiêu tiền? Hành vi này có hình phạt bổ sung hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 5c Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Cơ sở đào tạo lái xe cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp hoặc chứng chỉ sơ cấp, chứng chỉ đào tạo cho học viên sai quy định.

Ngoài ra, Cơ sở đào tạo lái xe thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5 Điều này còn bị đình chỉ tuyển sinh từ 02 tháng đến 04 tháng.

Như vậy, nếu Cơ sở đào tạo lái xe cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp cho học viên sai quy định thì họ có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin